Bằng A2 Bao Nhiêu Tuổi – Thi Bằng A2 Cần Những Điều Kiện Gì

Có giới hạn độ tuổi thi bằng lái xe hạng A2 không?

Chào tổng đài tư vấn! Tôi năm nay 55 tuổi thì có thể thi bằng lái xe hạng A2 được không? Có giới hạn độ tuổi thi bằng lái xe hạng A2 không? Tôi cám ơn nhiều!

*

Tư vấn giao thông đường bộ

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn.

Đang xem: Bằng a2 bao nhiêu tuổi

 Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ Điều 16 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 16. Phân hạng giấy phép lái xe

1. Hạng A1 cấp cho:

a) Người lái xe để điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xy lanh từ 50 cm3 đến dưới 175 cm3;

b) Người khuyết tật điều khiển xe mô tô ba bánh dùng cho người khuyết tật.

2. Hạng A2 cấp cho người lái xe để điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xy lanh từ 175 cm3 trở lên và các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng A1″.

Bên cạnh đó, Điều 60 Luật giao thông đường bộ năm 2008 có quy định:

“Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

2. Người lái xe phải có sức khỏe phù hợp với loại xe, công dụng của xe. Bộ trưởng Bộ Y tế chủ trì, phối hợp với Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải quy định về tiêu chuẩn sức khỏe của người lái xe, việc khám sức khỏe định kỳ đối với người lái xe ô tô và quy định về cơ sở y tế khám sức khoẻ của người lái xe”.

Xem thêm: Đổi Pixel Sang Cm, 1 Pixel Bằng Bao Nhiêu Cm (Pixel To Centimet)

Như vậy:

Theo quy định hiện hành, người đủ 18 tuổi trở lên (đáp ứng điều kiện về sức khỏe) được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi. Mặt khác, giấy phép lái xe hạng A2 được cấp cho:

– Người lái xe để điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xy lanh từ 50 cm3 đến dưới 175 cm3;

– Người khuyết tật điều khiển xe mô tô ba bánh dùng cho người khuyết tật;

– Người lái xe để điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xy lanh từ 175 cm3 trở lên.

Bạn cho biết bạn năm nay 55 tuổi. Đối chiếu với quy định trên, nếu bạn có sức khỏe phù hợp với loại xe, công dụng của xe thì vẫn có thể thi lấy bằng A2. Pháp luật hiện nay không có quy định về độ tuổi tối đa được cấp giấy phép lái xe hạng A2.

Xem thêm: Mẫu Đơn Xin Xác Nhận Thừa Kế, Đơn Xin Khai Nhận Di Sản Thừa Kế

*

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Điều kiện sức khỏe để thi Giấy phép lái xe hạng A1

Hồ sơ thi giấy phép lái xe hạng A1

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề Có giới hạn độ tuổi thi bằng lái xe hạng A2 không? , xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Xem thêm bài viết thuộc chuyên mục: quy đổi
READ:  Một Chiếc Xe Đạp 24 Inch Bằng Bao Nhiêu Cm, 1 Inch Bằng Bao Nhiêu Cm, Mm, M